X

Làm gì khi trần nhà chung cư bị chảy nước nhỏ giọt?

Xây nhàchung cưsửa nhàtrần thấm dộtnhà dột
Tên bất hiếu8 tháng trước

Gia đình tầng trên tự ý đập bỏ nhà vệ sinh cũ, chuyển sang chỗ khác (ngay trên bếp nhà tôi). Việc thi công không chu đáo nên trần nhà tôi đang bị thấm dột.

Tôi xin hỏi trường hợp này phải giải quyết sao cho hợp tình hợp lý? Việc sửa chữa có gì khó khăn không? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời
  • hoangminhn48 tháng trước
    Tôi ở chung cư gần 40 năm, đã từng gặp cảnh này, cửa ra vào nước chảy tong tong. Lên báo nhà trên tìm nguyên nhân khắc phục không được, rồi hỏi ý kiến kỹ sư xây dựng với nhiều ý kiến tư vấn. Đêm nằm tôi sua nghĩ: Hay là do bể nước tầng trên(các gia đình xây bể nước dự phòng ở bên cạnh nhà vệ sinh). Nhưng ông chủ tầng trên đảm bảo không phải dột do bể nước. tôi nghi có hai chỗ: chỗ thoat nước sinh hoạt và thoát nước mưa. tôi tìm được lỗ thủng và dùng vữa xi măng trộn các sợi bao bi nhét thật chặt và yêu cầu chủ nhà dừng cho nước chảy vào trong 24h. Vài lần làm như vậy là ổn...
  • Mr Nobody8 tháng trước
    bạn nên thảo luận và chia sẻ khó khăn cùng nhà hàng xóm ở trên để cùng tìm biện pháp khắc phục trong ôn hòa.
  • Việt Lâm Đoàn8 tháng trước
    Vậy bạn phải gặp nhà ở trên và yêu cầu họ kiểm tra lại đường nước cấp, đường nước thoát vị trí thấm dột nhé. chứ chống thấm ngược thì chỉ có cách là khoan bơm chất chống thấm trương nở cao thôi. Chi phí 1 mũi khoan bơm cũng ~ 2 triệu đồng cho 1 điểm
  • Bụp Giấm8 tháng trước
    sửa ở chỗ hỏi chủ đầu tư là an lành nhất .Thân
  • Phuong Nguyen8 tháng trước
    Theo em thì trong trường hợp nhà trên thấm nước xuống nhà dưới, về lý, chủ sở hữu nhà trên phải chịu trách nhiệm bồi thường theo Điều 627 Bộ luật dân sự 2005 (không phụ thuộc vào việc chủ sở hữu nhà trên có gây ra việc thấm dột hay không):Ðiều 627. Bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây raChủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại, nếu để nhà cửa, công trình xây dựng khác đó bị sụp đổ, hư hỏng, sụt lở gây thiệt hại cho ngườiChủ sở hữu nhà cửa phải có trách nhiệm bảo trì, sửa chữa nhà của mình, không để các hư hỏng gây thiệt hại về tài sản cho người khác ạ. Trách nhiệm này được quy định rõ hơn trong Điều 605 Bộ luật dân sự 2015:Điều 605. Bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây raChủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác.
  • Tu Bach8 tháng trước
    1. Yêu cầu Nhà kia chống thấm từ phái trên2. Kiện3. Bán nhà