X

Chưa có chứng chỉ năng lực có được tham gia hoạt động xây dựng?

Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD quy định, tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì được tham gia hoạt động xây dựng các công trình cấp 4. Tuy nhiên, tại Khoản 19, Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung Nghị định số 59/2015/NĐ-CP lại quy định, tổ chức khi tham gia các lĩnh vực sau phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng: Khảo sát xây dựng; lập quy hoạch xây dựng; thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình; lập, thẩm tra dự án đầu tư xây dựng; tư vấn quản lý dự án; thi công xây dựng công trình; giám sát thi công xây dựng; kiểm định xây dựng; quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Hiện nay đơn vị của tôi chưa có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, xin hỏi, vậy đơn vị của tôi có được tham gia hoạt động xây dựng không?

Trả lời
  • Tung Anh1 năm trước

    Sau khi nghiên cứu, Cục Quản lý hoạt động xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

    Trường hợp tổ chức chưa đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ năng lực nhưng có người phụ trách chuyên môn có điều kiện năng lực phù hợp thì được tham gia các hoạt động xây dựng đối với các lĩnh vực theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng.

    Cục Quản lý hoạt động xây dựng

    Nguồn: Bộ xây dựng