X

Cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại nông thôn

Hiện tôi đang ở tại xã Phú An, thị xã Bến Cát, tỉnh Bình Dương (thị xã Bến Cát hiện là đô thị loại III, hiện có 5 phường và 3 xã). Thửa đất tôi hiện có 100m2 đất ở nông thôn, nay tôi có nhu cầu xây nhà ở với tổng diện tích 100m2. Vậy theo quy định của pháp luật, tôi có phải làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng hay không? (Theo tôi được biết tại Điều 89 Luật Xây dựng 2014, trường hợp của tôi được miễn giấy phép xây dựng).

Trả lời
  • Pham Duy Anh8 tháng trước

    Sau khi nghiên cứu, Cục Quản lý hoạt động xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

    Nếu công trình xây dựng nhà ở riêng lẻ tại nông thôn đáp ứng đầy đủ điều kiện được quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 thì thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng.

    Cục Quản lý hoạt động xây dựng

    Nguồn: Bộ xây dựng